Xé giấy đăng ký kết hôn bị xử phạt như thế nào?

Xé giấy đăng ký kết hôn, quan hệ hôn nhân có chấm dứt không?

Căn cứ Điều 9 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 thì việc kết hôn chỉ có giá trị pháp lý khi:

“1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý.

2. Vợ chồng đã ly hôn muốn xác lập lại quan hệ vợ chồng thì phải đăng ký kết hôn.”

Theo Điều 18 Luật Hộ tịch 2014 quy định thủ tục đăng ký kết hôn như sau:

“1. Hai bên nam, nữ nộp tờ khai đăng ký kết hôn theo mẫu quy định cho cơ quan đăng ký hộ tịch và cùng có mặt khi đăng ký kết hôn.

2. Ngay sau khi nhận đủ giấy tờ theo quy định tại khoản 1 Điều này, nếu thấy đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình, công chức tư pháp – hộ tịch ghi việc kết hôn vào Sổ hộ tịch, cùng hai bên nam, nữ ký tên vào Sổ hộ tịch. Hai bên nam, nữ cùng ký vào Giấy chứng nhận kết hôn; công chức tư pháp – hộ tịch báo cáo Chủ tịch Ủy ban nhân dân cấp xã tổ chức trao Giấy chứng nhận kết hôn cho hai bên nam, nữ.”

Trường hợp cần xác minh điều kiện kết hôn của hai bên nam, nữ thì thời hạn giải quyết không quá 05 ngày làm việc.”

Đồng thời, căn cứ khoản 1 Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định thời điểm chấm dứt hôn nhân và trách nhiệm gửi bản án, quyết định ly hôn như sau:

“1. Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

…”

Ngoài ra, theo Điều 65 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định thời điểm chấm dứt hôn nhân như sau:

“Hôn nhân chấm dứt kể từ thời điểm vợ hoặc chồng chết.

Trong trường hợp Tòa án tuyên bố vợ hoặc chồng là đã chết thì thời điểm hôn nhân chấm dứt được xác định theo ngày chết được ghi trong bản án, quyết định của Tòa án.”

Đối chiếu quy định trên, như vậy việc không có giấy đăng ký kết hôn không phải điều kiện để chấm dứt quan hệ hôn nhân. Nếu một trong hai bên hoặc cả hai bạn là người xé giấy đăng ký kết hôn thì cũng không ảnh hưởng đến quan hệ hôn nhân của hai bạn. Quan hệ hôn nhân không chỉ xác lập giấy đăng ký kết hôn, quan hệ hôn nhân giữa nam, nữ còn được ghi nhận trong Sổ hộ tịch, được lưu trữ tại cơ quan đăng ký hộ tịch có thẩm quyền. Ngoài ra, quan hệ hôn nhân chỉ chấm dứt trong 02 trường hợp:

– Một trong hai bên yêu cầu xin ly hôn hoặc cả hai người đều thuận tình ly hôn;

– Do vợ, chồng chết hoặc bị Tòa án tuyên bố là đã chết.

Xé giấy đăng ký kết hôn bị xử phạt như thế nào?

Theo khoản 4 Điều 45 Nghị định 82/2020/NĐ-CP quy định mức phạt đối với hành vi hủy hoại giấy tờ hộ tịch như sau:

4. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau:

a) Huỷ hoại giấy tờ hộ tịch; sổ hộ tịch;

b) Truy cập trái phép, trộm cắp, phá hoại thông tin trong cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử;

c) Lợi dụng việc đăng ký hộ tịch hoặc trốn tránh nghĩa vụ đăng ký hộ tịch nhằm hưởng chế độ, chính sách ưu đãi hoặc nhằm mục đích trục lợi khác.

Đối chiếu quy định trên, như vậy, trường hợp xé giấy đăng ký kết hôn có thể bị xử phạt vi phạm hành chính với hình thức phạt tiền từ 10.000.000 đến 20.000.000 đồng.

Xé giấy đăng ký kết hôn thì có được xin cấp lại hay không?

Theo khoản 1 Điều 24 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định điều kiện cấp lại giấy kết hôn, khai sinh, khai tử như sau:

“Việc khai sinh, kết hôn, khai tử đã được đăng ký tại cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam trước ngày 1/1/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất thì được đăng ký lại”.

Như vậy, muốn xin cấp lại giấy đăng ký kết hôn thì phải đáp ứng điều kiện: đăng ký kết hôn trước ngày 1/1/2016 nhưng Sổ hộ tịch và bản chính giấy tờ hộ tịch đều bị mất. Dẫn chiếu đến trường hợp này thì xé giấy đăng ký kết hôn thì không được cấp lại.

Theo dõi, cập nhật thông tin pháp luật, tìm hiểu thêm về dịch vụ của chúng tôi:

1. Xem thêm các bài viết về hôn nhân và gia đình: Nhấn vào đây

2. Tiktok: Nhấn vào đây

3. Youtobe: Nhấn vào đây

4. Facebook: Nhấn vào đây

5. Zalo: 0869.642.643

Đánh giá post

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *