CHUYỂN GIAO NGHĨA VỤ TRẢ NỢ CHO NGƯỜI KHÁC?

1. Chuyển giao nghĩa vụ là gì?

Căn cứ theo Điều 370 của Bộ luật Dân sự (BLDS) 2015 quy định về chuyển giao nghĩa vụ

“1. Bên có nghĩa vụ có thể chuyển giao nghĩa vụ cho người thế nghĩa vụ nếu được bên có quyền đồng ý, trừ trường hợp nghĩa vụ gắn liền với nhân thân của bên có nghĩa vụ hoặc pháp luật có quy định không được chuyển giao nghĩa vụ.

2. Khi được chuyển giao nghĩa vụ thì người thế nghĩa vụ trở thành bên có nghĩa vụ.”

Như vậy, bạn được quyền chuyển giao nghĩa vụ trả tiền nợ của mình cho người khác nhưng phải có sự đồng ý của bên có quyền, tức là bên mà bạn đang nợ tiền.

2. Thủ tục chuyển giao nghĩa vụ

Quá trình chuyển giao nghĩa vụ cần có sự thỏa thuận giữa bên có nghĩa vụ, bên thế nghĩa vụ, và bên có quyền.

Trong đó, sự đồng ý của bên có quyền là bắt buộc. Nghĩa là, bên có quyền phải đồng ý với việc chuyển giao này.

3. Phạm vi chuyển giao

Bên cạnh việc chuyển giao nghĩa vụ trả nợ, thì cần lưu ý một số trường hợp không được chuyển giao nghĩa vụ:

– Nghĩa vụ gắn liền với nhân thân: Trong trường hợp nghĩa vụ liên quan đến tình cảm gia đình, danh dự, nhân phẩm, nghĩa vụ cấp dưỡng gia đình, không thể chuyển giao cho người khác.

– Pháp luật cấm chuyển giao: Một số trường hợp, pháp luật có thể cấm chuyển giao nghĩa vụ trong một lĩnh vực cụ thể. Ví dụ, trong trường hợp nợ thuế hoặc nợ phạt, bạn không thể chuyển giao nghĩa vụ này cho người khác.

– Không có sự đồng ý của Bên có quyền: Sự đồng ý của bên có quyền là điều cần thiết để thực hiện chuyển giao nghĩa vụ. Nếu không có sự đồng ý này, chuyển giao nghĩa vụ không thể thực hiện.

Nếu bạn cần thêm thông tin hoặc có câu hỏi cụ thể, đừng ngần ngại để lại bình luận hoặc liên hệ với chúng tôi để được tư vấn thêm.

  1. Xem thêm các bài viết về hôn nhân và gia đình: Nhấn vào đây
  2. Tiktok: Nhấn vào đây
  3. Youtobe: Nhấn vào đây
  4. Facebook: Nhấn vào đây
  5. Zalo: 0869.642.643
Đánh giá post

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *