Đối tượng thi chứng chỉ môi giới bất động sản

1. Thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản áp dụng đối với đối tượng nào?

Căn cứ điều 8 Thông tư 11/2015/TT-BXD quy định về đối tượng dự thi như sau:

Đối tượng dự thi bao gồm: Công dân Việt Nam, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người nước ngoài có đủ điều kiện dự thi theo quy định tại Điều 9 và Điều 10 của Thông tư này.

Theo đó, các đối tượng nêu trên phải đáp ứng điều kiện dự thi được quy định tại điều 9 Thông tư 11/2015/TT-BXD như sau:

“Điều 9. Điều kiện dự thi

Thí sinh dự thi phải có đủ các điều kiện sau:

1. Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ, không đang trong tình trạng truy cứu trách nhiệm hình sự hoặc chấp hành án phạt tù;

2. Tốt nghiệp từ Trung học phổ thông trở lên;

3. Đã nộp hồ sơ đăng ký dự thi và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi theo quy định của Thông tư này.”

Như vậy, đối tượng được dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản phải là thuộc những đối tượng nếu trên và đáp ứng các điều kiện luật định.

2. Đăng ký dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản theo thủ tục như thế nào?

Về hồ sơ và thủ tục đăng ký dự thi được quy định tại Điều 10 và điều 11 Thông tư 11/2015/TT-BXD như sau:

* Hồ sơ đăng ký dự thi gồm

– 01 Đơn đăng ký dự thi có dán ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi (theo mẫu tại Phụ lục 1 của Thông tư này);

– 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng minh nhân dân đối với người Việt Nam hoặc hộ chiếu đối với người nước ngoài (hoặc bản sao có bản chính để đối chiếu);

– 01 Bản sao có chứng thực Giấy chứng nhận đã hoàn thành khóa học về đào tạo bồi dưỡng kiến thức hành nghề môi giới bất động sản (nếu có);

– Bản sao có chứng thực bằng tốt nghiệp từ Trung học phổ thông (hoặc tương đương) trở lên;

– 02 ảnh mầu cỡ 4x6cm chụp trong thời gian 06 tháng tính đến ngày đăng ký dự thi, 02 phong bì có dán tem ghi rõ họ tên, số điện thoại, địa chỉ người nhận;

– Bản sao và bản dịch có chứng thực chứng chỉ do nước ngoài cấp (đối với người nước ngoài và người Việt Nam có chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản do nước ngoài cấp đang còn giá trị).

+ Đăng ký dự thi

– Người có nhu cầu cấp chứng chỉ được đăng ký dự thi sát hạch trên phạm vi toàn quốc.

– Hàng năm người có nhu cầu cấp chứng chỉ nộp đơn đăng ký dự thi theo quy định tại khoản 3 Điều 3 của Thông tư này.

– Trước mỗi kỳ thi, thí sinh nộp trực tiếp 02 bộ hồ sơ đăng ký dự thi theo quy định tại Điều 10 và kinh phí dự thi cho đơn vị tổ chức kỳ thi (01 bộ lưu tại đơn vị tổ chức kỳ thi, 01 bộ gửi về Sở Xây dựng để cấp chứng chỉ). Thời gian, địa điểm nộp hồ sơ theo thông báo của Sở Xây dựng hoặc đơn vị tổ chức kỳ thi.

3. Bài thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản có được sử dụng ngôn ngữ khác tiếng Việt không?

Theo quy định tại điều 7 Thông tư 11/2015/TT-BXD về hình thức, thời gian và ngôn ngữ làm bài thi như sau:

– Hình thức thi, thời gian thi:

+ Phần kiến thức cơ sở: Thi viết, thi trắc nghiệm hoặc kết hợp hai hình thức trên, thời gian thi 120 phút.

+ Phần kiến thức chuyên môn: Thi viết, thi trắc nghiệm hoặc kết hợp hai hình thức trên, thời gian thi 120 phút.

– Ngôn ngữ thi: Sử dụng ngôn ngữ tiếng Việt (trường hợp thí sinh là người nước ngoài thì được sử dụng phiên dịch).

Theo quy định trên, ta thấy ngôn ngữ sử dụng trong bài thi phải là ngôn ngữ tiếng Việt, tuy nhiên đối với người dự thi là người nước ngoài thì được sử dụng phiên dịch trong quá trình thi.

Như vậy, không phải mọi chủ thể đều có thể đăng ký dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản mà phải thuộc các đối tượng được quy định và đáp ứng các điều kiện tương ứng. Người dự thi cấp chứng chỉ hành nghề môi giới bất động sản thực hiện hồ sơ và thủ tục đăng ký dự thi theo quy định. Về ngôn ngử sử dụng trong bài thi phải là ngôn ngữ tiếng Việt, trừ trường hợp người nước ngoài dự thi thì có thể sử dụng phiên dịch.

Mọi thắc mắc hay vấn đề gì để làm sáng tỏ thì hãy liên lạc trực tiếp với tôi theo số ĐT: 0977.934.464 để được tư vấn, hỗ trợ pháp lý cụ thể hơn.

CÔNG TY NGOC SON & PARNERS – CHI NHÁNH PHÚ GIÁO

Điện thoại: 0903.95.85.88 (Thạc sĩ – Luật sư Lý Ngọc Sơn) – 0977.934.464 (Luật sư Huỳnh Tuấn Đạt)

Địa chỉ: Lầu 1, VPCC Phú Giáo – số 513, tổ 3, khu phố 9, thị trấn Phước Vĩnh, huyện Phú Giáo, tỉnh Bình Dương

Đánh giá post

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *